Chanakya Niti | अनेकदा पुरुषांची नजर स्त्रियांकडे जाते, परंतु काही विशिष्ट परिस्थितीत पुरुषांनी स्त्रियांकडे अजिबात पाहू नये असे आचार्य चाणक्य यांनी सांगितले आहे. चाणक्य नीतीमध्ये याचा सविस्तर उल्लेख आढळतो. (Chanakya Niti)
‘या’ प्रसंगी महिलांकडे पाहणे टाळा:
जेवण करणाऱ्या महिलेकडे पाहू नका: जेवणाचा आस्वाद घेत असलेल्या महिलेकडे पुरुषांनी पाहू नये. हे शिष्टाचाराच्या विरुद्ध मानले जाते. अशाने महिला अस्वस्थ होतात आणि त्यांचे जेवण अर्धवट राहण्याची शक्यता असते.
शिंकताना किंवा जांभई देताना पाहू नका: एखादी महिला शिंकत असेल किंवा जांभई देत असेल तर पुरुषांनी तिच्याकडे पाहू नये. अशा स्थितीत महिला पुरुषांशी बोलताना संकोच करतात.
कपडे नीट करताना पाहू नका: एखादी महिला तिचे कपडे नीट करत असेल तर पुरुषांनी आपली नजर त्वरित हटवावी आणि आपल्या मर्यादेत राहावे.
बाळाची काळजी घेताना पाहू नका: एखादी आई आपल्या बाळाला दूध पाजत असेल, त्याची मालिश करत असेल किंवा बाळाला जन्म देत असेल तर अशावेळी पुरुषांनी त्या महिलेकडे अजिबात पाहू नये. (Chanakya Niti)
शृंगार करताना पाहू नका: शृंगार किंवा मेकअप करणाऱ्या महिलांकडे पुरुषांनी पाहू नये. महिलांना हे अजिबात आवडत नाही, त्या लाजून आणि संकोचून सर्वकाही करतात.
आचार्य चाणक्य यांच्या मते, महिलांचा आदर करणे हे पुरुषांचे कर्तव्य आहे. वरील प्रसंगी महिलांकडे न पाहणे हा त्यांच्या गोपनीयतेचा आणि सन्मानाचा आदर करण्याचा एक मार्ग आहे. पुरुषांनी नेहमीच महिलांशी सभ्यतेने आणि मर्यादेत वागले पाहिजे. या नियमांचे पालन केल्यास समाजात महिलांचा सन्मान वाढेल आणि एक चांगले वातावरण निर्माण होईल. आचार्य चाणक्य यांचे हे विचार आजही तितकेच समर्पक आहेत. महिलांचा आदर आणि सन्मान करण्यासाठी पुरुषांनी या गोष्टींचे पालन करणे आवश्यक आहे.
Title : Chanakya Niti Men Should Avoid Looking at Women at this time