Gulabrao Patil | राज्यात महायुती सरकारच्या स्थापनेदरम्यान निर्माण झालेल्या सत्तावाटपाच्या संघर्षाबाबत मोठा गौप्यस्फोट राज्याचे पाणीपुरवठा मंत्री गुलाबराव पाटील (Gulabrao Patil) यांनी केला आहे. त्यांच्या मते, मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे (Eknath Shinde) हे उपमुख्यमंत्रिपद (Deputy Chief Minister) घेण्यास तयार नव्हते. मात्र, त्यावेळी सर्व आमदारांनी त्यांना समजावून सत्तेत राहण्याचे महत्त्व पटवून दिले.
गुलाबराव पाटील म्हणाले, “एकनाथ शिंदे यांचे नाव हे महायुती सरकार स्थापनेत महत्त्वाचे ठरले होते. त्यामुळे सरकारमध्ये त्यांचा सहभाग आवश्यक होता. आम्ही त्यांना सांगितले की, देवेंद्र फडणवीस (Devendra Fadnavis) यांनी यापूर्वी मोठेपण दाखवले होते, तसेच त्यांनीही मोठे मन दाखवून उपमुख्यमंत्रिपद स्वीकारावे.”
शिंदे यांनी आमदारांचा मान ठेवला
पाटील (Gulabrao Patil) यांनी सांगितले की, एकनाथ शिंदे यांनी सर्व आमदारांचा मान राखून उपमुख्यमंत्रिपद स्वीकारले. त्यांच्या मते, शिंदे गटातील आमदारांच्या पाठिंब्यामुळे महायुती सरकार स्थापन झाले. पाटील म्हणाले, “शिंदे साहेबांच्या नावाने सरकारला मोठे बळ मिळाले, त्यामुळे त्यांची भूमिका अनन्यसाधारण होती. त्यांनी सरकारच्या टिकावासाठी आणि सत्तेत राहण्यासाठी मोठेपण दाखवले.”
मंत्रीपदासाठी लॉबिंगबाबत भाष्य
मंत्रीपद आणि पालकमंत्रीपद वाटपाच्या वेळेस निर्माण झालेल्या अडचणींबाबतही पाटील यांनी उघडपणे भाष्य केले. ते म्हणाले, “तीन जणांच्या सरकारमुळे (शिंदे गट, भाजप आणि अजित पवार गट) मंत्रीपदासाठी अडचणी निर्माण झाल्या. राज्यात जवळपास 40 आमदार तीन वेळा निवडून आले आहेत, त्यामुळे मंत्रीपदासाठी मोठ्या प्रमाणात लॉबिंग सुरू होतं. मात्र, मी कधीही लॉबिंग केलं नाही.”
त्यांनी यावेळी स्वतःच्या अनुभवाचा उल्लेख करत सांगितले की, “माझे पाणीपुरवठा खाते (Water Supply Ministry) उद्धव ठाकरे यांच्या सरकारमध्येही होते, आणि महायुती सरकारमध्येही तेच खाते माझ्याकडे आहे. ही माझ्यासाठी मोठी जबाबदारी आहे.”
सरकार स्थापनेतील संघर्षाचा उलगडा
गुलाबराव पाटील (Gulabrao Patil) यांच्या या वक्तव्यामुळे महायुती सरकार स्थापनेतील सत्तावाटपाच्या संघर्षाचा उलगडा झाला आहे. मंत्रीपद आणि उपमुख्यमंत्रिपदाच्या वाटपावरून झालेले मतभेद आणि ते सोडवण्यासाठी घेतलेल्या निर्णयांमुळे सत्तासमीकरणांवर महत्त्वपूर्ण परिणाम झाला आहे.
Title: Gulabrao Patil Reveals Eknath Shinde Was Reluctant to Accept Deputy CM Post