‘या’ वस्तू आता ऑनलाइन मिळणार नाही; जाणून घ्या काय आहे नवीन नियम

New rules for online grocery shopping

New rules for online grocery shopping | सध्या ई-कॉमर्सचा (E-commerce) वापर मोठ्या प्रमाणात वाढला आहे. आता आपल्याला लागणाऱ्या छोट्या-छोट्या वस्तूही आपण ऑनलाइन (Online) मागवून घेतो. पण, आता ऑनलाइन खरेदीमध्ये नवीन नियम आणले आहेत. यामुळे ग्राहकांना (Customers) आता काही वस्तू ऑनलाइन खरेदी करता येणार नाहीत. (New rules for online grocery shopping)

१०-२० रुपयांच्या वस्तूंची ऑनलाइन खरेदी (Online Purchase) बंद

आता ग्राहक (Customers) या प्लॅटफॉर्मवरून (Platform) १०-२० रुपयांच्या बिस्किटे (Biscuits), चहा (Tea)-कॉफीसारख्या (Coffee) छोट्या वस्तू ऑर्डर (Order) करू शकणार नाहीत. हे लगेच होणार नाही पण त्यासाठी तयारी आधीच सुरू झाली आहे. खरं तर, जलद गतीने चालणाऱ्या ग्राहकोपयोगी वस्तू (Fast Moving Consumer Goods – FMCG) बनवणाऱ्या अनेक कंपन्यांनी हा निर्णय घेतला आहे. कंपन्या या जलद ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर लहान आणि परवडणाऱ्या पॅकचा (Affordable Packs) पुरवठा (Supply) करणार नाहीत. यामुळे लोकांना काही प्रमाणात समस्यांना (Problems) तोंड द्यावे लागू शकते. कंपन्यांच्या मते, हे पॅक फक्त किराणा दुकानांमध्ये (Kirana Stores) उपलब्ध असणार आहेत.

कंपन्यांची (Companies) नवीन रणनीती (Strategy)

मिळालेल्या माहितीनुसार, पार्लेने (Parle) क्विक कॉमर्स (Quick Commerce) कंपन्यांसाठी पार्ले-जी (Parle-G), हाइड अँड सीक (Hide & Seek), क्रॅक जॅक (Krack Jack) सारख्या बिस्किटांचे वेगवेगळे पॅक लाँच केले आहेत, या पॅकची किंमत ५०-१०० रुपयांच्या दरम्यान आहे. आता, ३० रुपयांपर्यंतच्या पार्ले बिस्किटांचे पॅक फक्त किराणा दुकानातच उपलब्ध असणार आहेत. याशिवाय, रिलायन्स (Reliance) आणि डीमार्ट (DMart) सारख्या रिटेल चेन (Retail Chains) १२० ते १५० रुपयांच्या बिस्किटांचे पॅक विकतील. यासोबतच, आयटीसीने (ITC) क्विक कॉमर्ससाठी एंगेज परफ्यूम (Engage Perfume), सॅव्हलॉन हँडवॉश (Savlon Handwash) आणि मंगलदीप अगरबत्तीचे (Mangaldeep Agarbatti) अनेक वेगवेगळे पॅक लाँच केले आहेत. तर अदानी विल्मर (Adani Wilmar) कंपनी जलद व्यापारासाठी स्वयंपाकाच्या तेलाचे (Cooking Oil) नवीन पॅक लाँच करण्याची तयारी करत आहे. (New rules for online grocery shopping)

किराणा दुकानदारांचे (Kirana Store Owners) हित (Interest) जपण्यासाठी निर्णय

देशात ऑनलाइन ई-कॉमर्स आणि क्विक कॉमर्स प्लॅटफॉर्मची लोकप्रियता वाढत आहे. यामुळे किराणा दुकानदारांचे मोठे नुकसान (Loss) होत आहे. किराणा दुकान मालक याविरुद्ध आवाज उठवत होते. या विरोधाच्या पार्श्वभूमीवर, एफएमसीजी कंपन्यांनी हा निर्णय घेण्याची तयारी केली आहे. आता या कंपन्या जलद व्यापारासाठी विशेष पॅकेजिंग (Special Packaging) करत आहेत. सध्या, क्विक कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर लहान पॅकची विक्री वेगाने वाढत आहे. कंपन्यांनी हे पॅक या प्लॅटफॉर्मसाठी नाही तर फक्त दुकानदारांसाठी बनवले आहेत. आता किराणा दुकानातून हे पॅक विकले जात नाहीत, त्यामुळे कंपन्यांनी हा निर्णय घेतला आहे. किराणा दुकानांसोबत होणारा संघर्ष (Conflict) टाळण्यासाठी, क्विक कॉमर्ससाठी वेगळे पॅकेजिंग सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

कंपन्यांचे ग्रामीण भागावर (Rural Areas) लक्ष

शहरी मागणी (Urban Demand) कमी झाल्यामुळे, FNCG कंपन्यांचे उत्पन्न (Revenue) कमी झाल्याचे दिसून येत आहे. उलट, देशातील ग्रामीण भागात मागणी वाढली आहे. या कंपन्या गावासाठी आणि शहरांसाठी वेगवेगळ्या किंमतीसह (Prices) उत्पादन (Production) करत आहेत, यामुळे ग्रामीण भागात मोठी मागणी आहे. काही दिवसांपूर्वी अनेक कंपन्यांनी मोठ्या पॅकमध्ये उपलब्ध असलेल्या पॅकपेक्षा कमी प्रमाणात प्रीमियम उत्पादनांचे (Premium Products) छोटे पॅक लाँच केले आहेत. (New rules for online grocery shopping)

Title : New rules for online grocery shopping  

 

Join WhatsApp

Join Now

अधिक चांगल्या अनुभवासाठी ही बातमी Chrome मध्ये उघडा! आपण सध्या Facebook च्या ब्राउझरमध्ये हे पेज पाहत आहात. कृपया वरच्या उजव्या कोपऱ्यातील तीन बिंदूंवर क्लिक करून Open in external browser पर्याय निवडा .