Pune News | पुणे शहरात (Pune City) दुर्मिळ अशा गुइलेन बॅरे सिंड्रोमने (Guillain-Barre Syndrome) थैमान घातले असून, रुग्णसंख्येत झपाट्याने वाढ होत आहे. आतापर्यंत या आजाराचे तब्बल २४ संशयित रुग्ण (Suspected Patients) आढळले असून, त्यापैकी १० जणांना व्हेंटिलेटरवर (Ventilator) ठेवण्यात आले आहे. धक्कादायक बाब म्हणजे या रुग्णांमध्ये लहान मुले (Children) आणि तरुणांचा (Youth) समावेश अधिक असल्याने पालकांमध्ये (Parents) चिंतेचे वातावरण पसरले आहे. (Pune News )
मंगळवारी (21 जानेवारी) २२ संशयित रुग्ण आढळल्यानंतर एकच खळबळ उडाली होती. त्यानंतर अवघ्या काही तासांतच आणखी दोन रुग्ण आढळल्याने हा आकडा २४ वर पोहोचला आहे. या सर्व रुग्णांचे नमुने तपासणीसाठी पाठवण्यात आले असून, अहवालाची प्रतीक्षा आहे. या आजाराचा सर्वाधिक धोका १२ ते ३० वयोगटातील नागरिकांना असल्याचे डॉक्टरांनी (Doctors) सांगितले आहे.
डॉक्टरांनी (Doctors) व्यक्त केली चिंता; रुग्णालयांमध्ये (Hospitals) उपचारासाठी (Treatment) लगबग
“मी अशाप्रकारे जीबीएस (GBS) या रुग्णसंख्येत झालेली वाढ कधीच पाहिलेली नव्हती. कोरोना (Corona) सारख्या महामारी दरम्यान देखील इतकी रुग्णसंख्या वाढली नव्हती. तसेच याआधी रूग्णालयात या आजाराचे एक-दोन रुग्ण आढळायचे. पण एका आठवड्यात २४ रूग्ण सापडणे हा आकडा खूप मोठा आहे,” असे पुना हॉस्पिटलचे (Poona Hospital) न्यूरोलॉजिस्ट (Neurologist) डॉ. सुधीर कोठारी (Dr. Sudhir Kothari) यांनी सांगितले.
दीनानाथ मंगेशकर रुग्णालयात (Deenanath Mangeshkar Hospital) या आजाराचे १६ रुग्ण उपचार घेत आहेत. यामध्ये १० रुग्ण तरुण असून, ६ रुग्ण लहान मुले आहेत. या १६ पैकी १० रुग्णांना व्हेंटिलेटरवर (Ventilator) ठेवण्यात आले आहे, अशी माहिती डॉ. समीर जोग (Dr. Sameer Jog) यांनी दिली. (Pune News )
आरोग्य विभागाची (Health Department) तत्परता; घाबरून न जाण्याचे आवाहन
या दुर्मिळ आजाराने बाधित रुग्णांची आणि त्यांच्या संपर्कातील व्यक्तींची तपासणी केली जात आहे. तसेच रुग्ण ज्या हॉस्पिटलमध्ये (Hospital) दाखल होते, त्या परिसरातील इतर रुग्णांचीही तपासणी केली जाणार असल्याची माहिती पुणे महापालिकेच्या (Pune Municipal Corporation) (PMC) आरोग्य अधिकारी डॉ. निना बोराडे (Dr. Neena Borade) यांनी दिली आहे. तसेच या संशयित रुग्णांचे नमुने एनआयव्हीकडे (NIV) पाठवण्यात आले आहेत.
डॉ. बोराडे यांनी नागरिकांना धीर देताना सांगितले की, “या आजारासंदर्भात घाबरून जाण्याचे कारण नाही. हा संसर्गजन्य (Contagious) आजार नाही. या आजारासाठी वेगळी ट्रीटमेंट (Treatment) लागत नाही. नेहमीची जी ट्रीटमेंट असते तीच दिली जाते. त्यामुळे लवकरात लवकर बरा होणारा हा आजार आहे.”
गुइलेन बॅरे सिंड्रोम (Guillain-Barre Syndrome) (GBS) ची लक्षणे (Symptoms):
अशक्तपणा (Weakness)
हातपायांना मुंग्या येणे (Tingling in hands and feet)
स्नायूंमध्ये (Muscles) कमकुवतपणा
गंभीर प्रकरणांमध्ये, पक्षाघात (Paralysis)
श्वास घेण्यास त्रास (Difficulty in Breathing)
काय आहे गुइलेन बॅरे सिंड्रोम (Guillain-Barre Syndrome)?
गुइलेन बॅरे सिंड्रोम (Guillain-Barre Syndrome) हा एक दुर्मिळ न्यूरोलॉजिकल (Neurological) आजार आहे. यामध्ये शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती (Immune System) मज्जातंतूंवर (Nerves) हल्ला करते. या आजाराचे नेमके कारण अद्याप अज्ञात आहे. मात्र, हा आजार ऑटोइम्यून (Autoimmune) प्रकारचा असल्याचे मानले जाते. अनेकदा शस्त्रक्रिया (Surgery) किंवा लसीकरणानंतर (Vaccination) सात दिवसांपासून पाच आठवड्यांपर्यंत हा आजार उद्भवू शकतो. काही लोकांमध्ये संसर्ग (Infection) हे देखील या आजाराचे कारण ठरू शकते. (Pune News )
Title : Pune News GBS Outbreak in Pune 24 Cases Reported Know the Symptoms