युपीआय आणि डिजिटल पेमेंट पेट्रोल पंपांवर होणार बंद?, सर्वसामान्यांसाठी महत्त्वाची बातमी

Petrol Pumps

UPI Payments | सर्वसामान्य भारतीयांच्या दैनंदिन जीवनात काही प्रमाणात बदल होण्याची शक्यता आहे. युनिफाइड पेमेंट इंटरफेस (Unified Payment Interface) आणि इतर डिजिटल पेमेंट (Digital Payment) प्रणालींमुळे जे जीवनमान सुकर झाले होते, त्यांना आता पेट्रोल पंपांवर (Petrol Pumps) काहीशा अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो. कारण, वाढत्या सायबर फसवणुकीच्या (Cyber Fraud) घटनांमुळे अनेक पेट्रोल पंप (Petrol Pump) मालकांनी युपीआय (UPI) आणि इतर डिजिटल माध्यमांद्वारे पेमेंट न स्वीकारण्याची घोषणा केली आहे.

सायबर फसवणुकीचा (Cyber Fraud) वाढता धोका

विविध शहरांमधील पेट्रोल पंप मालकांनी डिजिटल पेमेंट स्वीकारणे थांबवण्याचा निर्णय घेतला आहे, आणि यामागचे प्रमुख कारण म्हणजे सायबर फसवणुकीच्या वाढत्या घटना. टाईम्स ऑफ इंडियाच्या (Times of India) अहवालानुसार, हे पेट्रोल पंप मालक केवळ युपीआय पेमेंटच नव्हे, तर १० मे पासून कार्ड पेमेंटही (Card Payment) स्वीकारणे बंद करण्याचा इशारा देत आहेत. विदर्भ पेट्रोलियम डीलर्स असोसिएशनने (Vidarbha Petroleum Dealers Association) नुकतेच म्हटले आहे की, सायबर फसवणुकीमुळे पेट्रोल पंप चालकांना अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागत असून, त्यांना मोठे आर्थिक नुकसानही सोसावे लागत आहे.

फसवणूक करणारे अनेकदा ग्राहकांचे कार्ड (Card) किंवा नेट बँकिंग (Net Banking) हॅक (Hack) करून पेट्रोल पंपांवर इंधन भरतात. जेव्हा या प्रकरणांची तक्रार पोलिसांकडे (Police) केली जाते, तेव्हा पोलीस (Police) संबंधित व्यवहार रद्द करतात, ज्याचा थेट फटका पंप (Pump) मालकांना बसतो. फेडरेशन ऑफ ऑल महाराष्ट्र पेट्रोलियम डीलर्स असोसिएशनच्या (Federation of All Maharashtra Petroleum Dealers Association) म्हणण्यानुसार, अशा सायबर फसवणुकीमुळे  अनेक पेट्रोल पंप (Petrol Pump) मालकांची बँक खाती पूर्णपणे ब्लॉक (Block) करण्यात आली आहेत. यामुळे त्यांना केवळ आर्थिक नुकसानच नव्हे, तर त्यांची अडकलेली रक्कम परत मिळवण्यातही अनेक अडचणी येत आहेत. नाशिक (Nashik) येथील पेट्रोल पंप डीलर्स असोसिएशननेही (Dealers Association) अशाच प्रकारची घोषणा केली असून, त्यांनाही त्यांच्या क्षेत्रातील अनेक पंप (Pump) मालकांकडून या संदर्भात तक्रारी प्राप्त झाल्या आहेत.

पुढील पावले आणि सरकारची भूमिका

या गंभीर प्रश्नाबाबत सरकारला (Government) अवगत करण्यात आले असल्याची माहिती फेडरेशन ऑफ ऑल महाराष्ट्र पेट्रोलियम डीलर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष अमित गुप्ता (Amit Gupta) यांनी दिली. जोपर्यंत सरकारकडून (Government) या सायबर फसवणुकीच्या विरोधात योग्य कारवाई करण्याचे आणि त्यांच्या नुकसानीची भरपाई करण्याचे ठोस आश्वासन मिळत नाही, तोपर्यंत पेट्रोल पंप  मालक डिजिटल पेमेंट स्वीकारणे पुन्हा सुरू करणार नाहीत, अशी भूमिका त्यांनी मांडली आहे.

सध्या महाराष्ट्र (Maharashtra) पेट्रोल पंप असोसिएशन (Association) हा निर्णय लागू करणार असून, या निर्णयाला देशभरातून कसा प्रतिसाद मिळतो आणि सरकार (Government) यावर काय उपाययोजना करते, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे. या निर्णयामुळे सर्वसामान्य नागरिकांना काही प्रमाणात त्रास होऊ शकतो, परंतु पेट्रोल पंप (Petrol Pump) मालकांच्या समस्या आणि सायबर फसवणुकीचा वाढता धोका लक्षात घेता, यावर तातडीने तोडगा काढणे आवश्यक आहे.

Title : UPI Payments May Stop At Petrol Pumps

 

Join WhatsApp

Join Now

अधिक चांगल्या अनुभवासाठी ही बातमी Chrome मध्ये उघडा! आपण सध्या Facebook च्या ब्राउझरमध्ये हे पेज पाहत आहात. कृपया वरच्या उजव्या कोपऱ्यातील तीन बिंदूंवर क्लिक करून Open in external browser पर्याय निवडा .