Shivaji University l कोल्हापुरातील शिवाजी विद्यापीठाच्या नामविस्तारावरून मोठा वाद उफाळला आहे. काही हिंदूत्ववादी संघटना विद्यापीठाचे नाव “छत्रपती शिवाजी विद्यापीठ” असे करण्यात यावे, अशी मागणी करत आहेत. यासाठी या संघटनांनी मोठा मोर्चा आयोजित केला असून, 17 मार्च रोजी आंदोलन करण्याचा इशारा दिला आहे. मात्र, या नामविस्ताराला शिवप्रेमी संघटना तसेच विद्यापीठ सिनेट सदस्यांचा तीव्र विरोध आहे. त्यामुळे हा वाद आणखी चिघळण्याची शक्यता आहे.
नामविस्ताराची मागणी आणि त्यामागील भूमिका :
हिंदूत्ववादी संघटनांचे म्हणणे आहे की, “शिवाजी” हा शब्द एकेरी उल्लेख असल्याने त्यात सुधारणा करून “छत्रपती शिवाजी विद्यापीठ” असे नाव करण्यात यावे. त्यांच्या मते, शिवाजी महाराज यांचा योग्य सन्मान राखण्यासाठी आणि त्यांचे संपूर्ण नाव विद्यापीठाच्या नावात समाविष्ट करण्यासाठी हा बदल आवश्यक आहे. यापूर्वीही या संघटनांनी आंदोलने केली असून, त्यांच्या मागण्यांना आता अधिक जोर मिळत आहे.
Shivaji University l शिवप्रेमी आणि सिनेट सदस्यांचा विरोध का? :
विद्यापीठ सिनेट सदस्य तसेच शिवप्रेमी संघटनांचे म्हणणे आहे की, विद्यापीठाचे विद्यमान नाव हे ऐतिहासिकदृष्ट्या योग्य आहे आणि त्यात कोणताही बदल करण्याची गरज नाही. “शिवाजी” हा शब्द स्वातंत्र्यलढ्याशी संबंधित असून, तो महाराजांच्या कार्याचे उत्तम प्रतिनिधित्व करतो. शिवाय, नामविस्तार केल्यास इंग्रजी शॉर्टफॉर्म तयार होईल आणि त्यामुळे मूळ नाव विस्मरणात जाण्याची शक्यता आहे. तसेच, “छत्रपती शिवाजी महाराज विद्यापीठ” नावाने आधीच एक विद्यापीठ अस्तित्वात असल्याने आणखी एक विद्यापीठ त्याच नावाने असल्यास संभ्रम निर्माण होऊ शकतो.
कोल्हापुरातील वाढता तणाव :
या नामकरणाच्या मुद्द्यावर कोल्हापुरात मोठे आंदोलन सुरू आहे. काही शिवप्रेमी संघटनांनी परस्पर निर्णय घेतल्यास त्याला तीव्र विरोध केला जाईल आणि असा कोणताही निर्णय कोल्हापुरी शैलीत प्रतिकार केला जाईल, असा इशारा दिला आहे. शिवाय, हा विषय स्थानिक नागरिकांसाठी आणि विद्यापीठाच्या विद्यमान विद्यार्थ्यांसाठीही संवेदनशील ठरत आहे.
या वादामध्ये राजकीय पक्ष आणि स्थानिक नेत्यांनी देखील उडी घेतली आहे. काही नेत्यांनी हिंदूत्ववादी संघटनांचे समर्थन करत नामविस्ताराच्या बाजूने भूमिका घेतली आहे, तर काहींनी हा विषय लोकांच्या भावना लक्षात घेऊन सोडवला पाहिजे, असे मत मांडले आहे. त्यामुळे, येत्या काळात हा विषय राज्यस्तरावरही चर्चिला जाण्याची शक्यता आहे.
शिवाजी विद्यापीठाच्या नामविस्ताराचा निर्णय अद्याप स्पष्ट झालेला नाही. या संदर्भात विद्यापीठ प्रशासन, राज्य सरकार आणि स्थानिक प्रतिनिधी यांच्यात बैठक होण्याची शक्यता आहे. मात्र, सध्या दोन्ही बाजू आपापल्या भूमिकांवर ठाम असल्याने हा वाद अधिक तीव्र होण्याची शक्यता आहे. आता सर्वांचे लक्ष या वादाच्या पुढील घडामोडींवर आहे.